21/12/2023
22 sinh viên nghèo của huyện Tương Dương tốt nghiệp Trường CĐ Cộng nghệ Việt Nam - Hàn Quốc
Vừa qua, Trường Cao đẳng kỹ thuật Công nghệ Việt Nam - Hàn Quốc đã tổ chức tổng kết và giới thiệu việc làm cho sinh viên liên thông khóa 6; đồng thời, tổng kết giai đoạn 1 chương trình hợp tác đào tạo nghề giữa trường với huyện Tương Dương. Dự buổi lễ có Đại diện lãnh đạo nhà trường, các công ty, doanh nghiệp tuyển dụng, về phía huyện Tương Dương có ông Lô Thanh Nhất, Phó Chủ tịch ủy ban nhân dân huyện.
Quang cảnh buổi lễ
Khóa học 6 lớp liên thông được bắt đầu từ cuối tháng 10 năm 2022, với 76 sinh viên, đào tạo ở các ngành nghề như: Cắt gọt kim loại, hàn, điện công nghiệp, kỹ thuật máy lạnh và điều hòa không khí, công nghệ thông tin, điện tử công nghiệp và công nghệ ô tô. Trải qua 14 tháng rèn luyện 100% sinh đủ điều kiện tốt nghiệp, trong đó đạt loại giỏi, xuất sắc chiếm trên 10%, còn lại là đạt loại khá chiếm trên 50% trở lên.
Đồng chí Lô Thanh Nhất, Phó Chủ tịch UBND huyện phát biểu tại buổi lễ
Đối với các em sinh viên của huyện Tương Dương đợt tốt nghiệp này có 22 em, thuộc diện đặc biệt khó khăn của xã Lượng Minh, được đào tạo từ năm 2020, theo chương trình ký kết hợp tác toàn diện giữa Trường Cao đẳng Kỹ thuật công nghệ Việt Nam - Hàn Quốc với huyện Tương Dương. Trong số này có 3 em đạt loại giỏi và xuất sắc, 1 em đậu chương trình đi làm việc tại Hàn Quốc theo diện tay nghề cao, và 7 em đang tham gia học lớp tiếng Hàn chuyên ngành để được tuyển dụng làm việc tại Hàn Quốc.
Nhân dịp này để kịp thời động viên các em, huyện Tương Dương, xã Lượng Minh đã khen thưởng cho 3 sinh viên có thành tích xuất sắc trong học tập và rèn luyện tại trường Cao đẳng kỹ thuật công nghệ Việt Nam và Hàn Quốc.
Đình Tỷ