Năm 2024 ưu tiên mọi nguồn lực để tạo sinh kế cho người dân và đẩy mạnh công tác an sinh xã hội
Sáng 21/12, Kỳ họp thứ 11, HĐND huyện Tương Dương khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tiến hành bế mạc sau 1,5 ngày làm việc. Phát biểu bế mạc kỳ họp ông Nguyễn Văn Hải, Uỷ viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch HĐND huyện đề nghị UBND tiếp tục triển khai đồng bộ, tập trung thực hiện mọi giải pháp về phát triển KT-XH, đảm bảo QPAN; nhất là, ưu tiên mọi nguồn lực để tạo sinh kế cho người dân; đẩy mạnh công tác an sinh xã hội.
Cổng TTĐT huyện Tương Dương trân trọng giới thiệu toàn văn bài phát biểu bế mạc của ông Nguyễn Văn Hải, Uỷ viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch HĐND huyện
Kính thưa quý vị đại biểu! kính thưa các vị đại biểu HĐND huyện!
Thưa các bậc cử tri và nhân dân huyện nhà!
Sau hai ngày làm việc, với tinh thần khẩn trương, dân chủ, nghiêm túc và trách nhiệm, kỳ họp thứ 11 HĐND huyện khóa XX đã hoàn thành nội dung chương trình đề ra và đã thành công tốt đẹp.
Tại kỳ họp, HĐND huyện đã hoàn thành việc lấy phiếu tín nhiệm đối với 21 chức danh HĐND huyện bầu rất tốt đẹp, thay mặt HĐND xin chúc mừng 21 vị được lấy phiếu lần này đac có tín nhiệm và có số phiếu cao; đây là thước đo để các chức danh nhìn nhận, đánh giá lại tình thần trách nhiệm, cống hiến, mức độ hoàn thành chức tránh, nhiệm vụ của mình trong nửa nhiệm kỳ qua, để phát huy tối đa ưu điểm và có biện pháp khắc phục nhược điểm, phấn đấu hoàn thành xuất sắc chức trách, nhiệm vụ được giao; đồng thời làm cơ sở cho các cấp, các ngành làm cơ sở xây dựng quy hoạch, đề bạt, bổ nhiệm cán bộ trong thời gian tới; kỳ họp đã tập trung thảo luận, đánh giá, kết luận đối với 31 báo cáo, nhất nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng và an ninh năm 2023 và thống nhất mục tiêu, giải pháp năm 2024; điều chỉnh kế hoạch đầu tư công trung hạn, giai đoạn 2021-2025; đồng thời quyết định một số vấn đề quan trọng, nhằm tiếp tục khắc phục khó khăn, thách thức, đề ra một số giải pháp chủ yếu phù hợp với tình hình, bối cảnh hiện nay.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2928/quantritintuc202312/IMG_2245-copy638387754375633027.jpg)
Quang cảnh Kỳ họp thứ 11
HĐND huyện đã xem xét báo cáo hoạt động của HĐND, các Ban HĐND năm 2023 và nhiệm vụ năm 2024; chương trình giám sát của HĐND huyện năm 2024; báo cáo của các cơ quan tư pháp theo luật định. HĐND huyện đã thảo luận, xem xét toàn diện, thể hiện trách nhiệm, chính kiến và quyết định thông qua 8 nghị quyết quan trọng. Đây là cơ sở pháp lý quan trọng để các cấp, các ngành tổ chức thực hiện, quyết tâm phấn đấu hoàn thành thắng lợi mục tiêu, chỉ tiêu phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh của huyện trong năm 2024.
Kính thưa qúy vị đại biểu, thưa các vị đại biểu HĐND huyện!
Thưa cử tri và nhân dân huyện nhà!
Năm 2024 được dự báo đang còn nhiều khó khăn, thách thức, làm ảnh hưởng rất lớn đến mọi mặt về kinh tế - xã hội, nhất là đời sống và việc làm của nhân dân. Do đó, nhiệm vụ năm 2024 là hết nặng nề, đòi hỏi phải phát huy, nâng cao năng lực lãnh đạo và sức chiến đấu của cả hệ thống chính trị; xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân; chủ động, sáng tạo, đổi mới trong lãnh đạo, điều hành của chính quyền các cấp; thực hiện đầy đủ và kịp thời công tác chỉ đạo của TW, của Tỉnh và của cấp ủy huyện; đồng thời, đẩy mạnh công tác vận động, tuyên truyền nhân dân chấp hành chủ trương, đường lối của Đảng; chính sách, pháp luật của Nhà nước. Nhằm quyết tâm phấn đấu thực hiện thành công mục tiêu, nhiệm vụ phát triển KT-XH năm 2024, tạo đà thực hiện thắng lợi mục tiêu Đại hội Đảng bộ lần thứ 27, nhiệm kỳ 2020-2025.
Ông Nguyễn Văn Hải, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện phát biểu bế mạc kỳ họp
Thưa toàn thể kỳ họp !
HĐND huyện đánh giá cao trách nhiệm, sự nỗ lực của các Ban HĐND huyện và của UBND huyện, cùng các cơ quan, đơn vị trong công tác chuẩn bị cho kỳ họp. HĐND huyện yêu cầu Thường trực HĐND, các Ban HĐND, Tổ đại biểu HĐND huyện; UBND huyện, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện, UBND các xã, thị trấn và các cơ quan, ban, ngành trong phạm vi, nhiệm vụ, quyền hạn của mình tập trung triển khai các biện pháp bảo đảm thực hiện có hiệu quả các nghị quyết được thông qua kỳ họp này; tiếp tục đánh giá, rút kinh nghiệm những việc đã làm được và chưa làm được; nâng cao hơn nữa hiệu quả chức trách, nhiệm vụ, để tạo những chuyển biến mạnh mẽ trong thời gian tới. Ngay sau kỳ họp này, HĐND huyện đề nghị UBND tiếp tục triển khai đồng bộ, tập trung thực hiện mọi giải pháp về phát triển KT-XH, đảm bảo QPAN; nhất là, ưu tiên mọi nguồn lực để tạo sinh kế cho người dân; đẩy mạnh công tác an sinh xã hội.
Tại kỳ họp này, Thường trực HĐND huyện kêu gọi Toàn Đảng, Toàn dân, toàn quân huyện nhà, hãy đoàn kết một lòng, tự lực, tự cường, hưởng ứng mạnh mẽ phong trào thi đua yêu nước, quyết tâm phấn đấu thực hiện thắng lợi các nghị quyết của kỳ họp thứ 11, HĐND huyện khóa XX đã thông qua.
HĐND huyện ghi nhận sự tham gia tích cực, trách nhiệm của các vị đại biểu HĐND huyện. Sau kỳ họp, đề nghị các tổ đại biểu, vị đại biểu HĐND huyện tổ chức tốt hoạt động tiếp xúc cử tri, lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của cử tri và Nhân dân; tăng cường phối hợp với UBMTTQ, các tổ chức đoàn thể các cấp tăng cường giám sát, phản biện kịp thời tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc góp phần thực hiện có hiệu quả mọi nhiệm vụ năm 2024.
Thay mặt Thường trực HĐND huyện, tôi trân trọng cảm ơn các vị đại biểu, các vị khách quý đã dành thời gian tham dự kỳ họp; cảm ơn sự phối hợp chặt chẽ của các cơ quan, đơn vị liên quan, các đơn vị phục vụ đã hoạt động trách nhiệm, góp phần vào thành công của kỳ họp.
Tôi xin tuyên bố bế mạc Kỳ họp thứ 11, HĐND huyện khóa XX.
Thay mặt Thường trực HĐND huyện tôi xin gửi tới các quý vị đại biểu, các vị đại biểu HĐND huyện, các lượng lực vũ trang, các doanh nghiệp, cùng toàn thể cử tri, nhân dân bước sang năm mới, năm giáp thìn 2024 dồi dào sức sức khỏe, hạnh phúc, chúc cho huyện nhà chúng ta năm mới có nhiều thắng lợi mới.
Xin trân trọng cảm ơn!
Đình Tuân